Thứ Tư , 23:46, Ngày 15/08/2018

Gia đình và pháp luật

Trường hợp nào Tòa án được xét xử vắng mặt bị đơn khi ly hôn?

Nếu như tôi đưa đơn ly hôn ra Tòa mà chồng tôi không đến dự phiên tòa dù 3 lần. Vậy tôi có được Tòa giải quyết ly hôn không?

Luật sư tư vấn:

Thông tin bạn nêu không rõ là chồng bạn không đến phiên hòa giải hay không đến phiên tòa nên luật sư đưa ra quy định để bạn áp dụng:

Ảnh minh họa.

Nếu trong giai đoạn hòa giải, bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đã được Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt thì thẩm phán tiến hành phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ mà không tiến hành hòa giải.

Tại Điều 207 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định như sau:

Những vụ án dân sự không tiến hành hòa giải được

1. Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đã được Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt.

2. Đương sự không thể tham gia hòa giải được vì có lý do chính đáng.

3. Đương sự là vợ hoặc chồng trong vụ án ly hôn là người mất năng lực hành vi dân sự.

4. Một trong các đương sự đề nghị không tiến hành hòa giải.

Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015 tại Điều 208 cũng quy định:

Thông báo về phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải

2. Trường hợp vụ án dân sự không được hòa giải hoặc không tiến hành hòa giải được quy định tại Điều 206 và Điều 207 của Bộ luật này thì Thẩm phán tiến hành phiên họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ mà không tiến hành hòa giải.

Trong trường hợp tại phiên tòa nếu bị đơn vắng mặt lần 2 mặc dù đã được triệu tập hợp lệ thì thẩm phán căn cứ vào hồ sơ tài liệu chứng cứ trong hồ sơ để xét xử vắng mặt đương sự. Hội đồng xét xử tiến hành nghị án và tuyên án theo quy định pháp luật tại Điều 238 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015.

Theo LSVN

Tin Liên quan

Tags : ly hôn thủ tục bị đơn

Tin Tư vấn Luật tiếp theo

Tin Tư vấn Luật mới nhất