Thứ Sáu , 16:27, Ngày 24/05/2019

Gia đình và pháp luật

Hành vi tương tự như chuẩn bị giao cấu có gọi là phạm tội hiếp dâm?

Người có hành vi tương tự như chuẩn bị giao cấu mà không có ý định giao cấu thì bị xử lý như thế nào? Người đó phạm tội hiếp dâm hay tội dâm ô?

Câu hỏi: Tôi năm nay 20 tuổi, tôi có bạn gái chỉ mới 12 tuổi. Giữa tôi và người yêu chưa có xảy ra quan hệ tình dục, nhiều lắm cũng chỉ ôm nhau và hôn, động chạm nhau. Tôi có bị tội hiếp dâm trẻ em không ạ? Và hành vi nào mới gọi là hiếp dâm. Hay tôi sẽ bị xử phạt về tội nào?

Trả lời: Luật sư Lê Văn Thiên – Phó Giám đốc Công ty Luật Thái An xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất: phải khẳng định bạn không phạm tội hiếp dâm trẻ em theo quy định định của Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009 theo đó hiếp dâm phải là hành vi của một người dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc dùng thủ đoạn khác giáo cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ; ở đây nạn nhân là trẻ em. Hành vi của bạn không thuộc trường hợp như mô tả nên bạn không thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo tội danh này. Tuy nhiên chúng tôi cũng xin trích dẫn quy định của Bộ luật về tội hiếp dâm trẻ em để bạn nắm rõ hơn: tại Điều 112 Bộ luật Hình sự 1999 thì Tội hiếp dâm trẻ em được quy định như sau:

“1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Đối với nhiều người;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

Ảnh minh họa

Thứ 2: hành vi của bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dâm ô trẻ em theo quy định tại điêu 116 Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi năm 2009. Theo đó Dâm ô với trẻ em là hành vi của người đã thành niên dùng mọi thủ đoạn có tính chất dâm dục với người dưới 16 tuổi nhằm thỏa mãn dục vọng của mình nhưng không có ý định giao cấu với nạn nhân. Hành vi dâm ô được thể hiện đa dạng như: sờ mó, hôn hít bộ phận sinh dục của nạn nhân; dùng bộ phận sinh dục của mình chà xát với bộ phận sinh dục của nạn nhân hoặc bắt nạn nhân sờ mó, hôn hít bộ phận sinh dục của mình nhằm thỏa mãn dục vọng, nhưng không có ý định giao cấu với nạn nhân. Nếu có ý định giao cấu với nạn nhân nhưng không giao cấu được thì không phải là dâm ô mà tùy từng trường hợp cụ thể mà người phạm tội bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em, tội cưỡng dâm trẻ em hoặc tội giao cấu với trẻ em. Người bị hại là người dưới 16 tuổi.

Tùy theo tính chất, hậu quả của hành vi mà có thể bị truy cứu theo các mức hình phạt khác nhau

Qua những gì chúng tôi cung cấp trên đây có thể thấy hành vi của bạn đã thỏa mãn dấu hiệu chủ thể, hành vi, cũng như nạn nhân vì vậy có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội dâm ô với trẻ em.

Yến Nhi

Tin Tư vấn Luật tiếp theo

Tin Tư vấn Luật mới nhất