Hotline: 0942 368 555 Email: [email protected]
Thứ hai, 25/01/2021 15:02 (GMT+7)

Tết Nguyên đán 2021: Đổi tiền lẻ thu phí kiếm lời có thể bị phạt tới 80 triệu đồng

Càng gần Tết Âm lịch nhu cầu đổi tiền lẻ ngày càng tăng. Và đi kèm với đó là tình trạng thu phí khi đổi tiền. Tuy nhiên, việc này được xếp vào hành vi đổi tiền không đúng theo quy định pháp luật và có thể bị xử phạt hành chính.

Càng đến gần Tết Âm lịch nhu cầu đổi tiền lẻ ngày càng tăng. Dịch vụ đổi tiền lẻ xuất hiện nhan nhản trên MXH, website với nhiều tên gọi như: "Dịch vụ đổi tiền", "Đổi tiền Tết" hay "Đổi tiền giá rẻ",... sẵn sàng đáp ứng nhu cầu đổi tiền lẻ, tiền mới của người dân trong khoảng thời gian cao điểm cận Tết Nguyên đán.

Nhưng điều đáng nói ở đây chính là việc thu phí đi kèm khi đổi tiền. Phí đổi tiền sẽ phụ thuộc vào từng mệnh giá. Như các loại tiền mệnh giá 1.000 đồng, 2.000 đồng mức phí sẽ dao động từ 13 - 15%, loại 10.000 đồng, 20.000 đồng là 6 - 8%, còn với 50.000 đồng, 100.000 đồng thì chịu phí 3 - 5%.

Tuy nhiên, theo pháp luật hiện hành, hoạt động đổi tiền lẻ nhằm hưởng % chênh lệch là hành vi trái pháp luật và bị nghiêm cấm.

Tết Âm lịch 2021: Đổi tiền lẻ thu phí để kiếm lời có bị phạt lên đến 80 triệu đồng - Ảnh 1.
Ảnh minh họa.

Theo đó, việc đổi tiền có thu phí như trên được xếp vào vào hành vi đổi tiền không đúng theo quy định và có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 88/2019/NĐ-CP. 

Vậy, hành vi đổi tiền vi phạm Nghị định 88/2019/NĐ-CP sẽ bị xử lý như thế nào?

Cụ thể, tại Điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định mức phạt đối với vi phạm quy định về quản lý tiền tệ và kho quỹ như sau:

- Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm về việc thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật.

Mức phạt tiền đối với hành vi trên là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân còn mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân. Như vậy, nếu tổ chức vi phạm về quy định đổi tiền không đúng quy định sẽ bị phạt tiền từ 40 đến 80 triệu đồng.

Cùng chuyên mục

Cách từ chối tin nhắn, cuộc gọi rác
Trong thời gian vừa qua tôi nhận được rất nhiều các tin nhắn, cuộc gọi rác ảnh hưởng đến cuộc sống của tôi. Vậy, tôi cần làm gì để không nhận các tin nhắn, cuộc gọi rác này nữa? Bạn đọc Y.H. hỏi.
Người mua phải bồi thường thế nào khi tự ý bỏ cọc mua đất?
Thông thường, các bên thường chọn ký hợp đồng đặt cọc mua bán đất khi chưa thể thực hiện ngay việc mua bán đất nhưng muốn được "đảm bảo" sẽ mua bán thuận lợi. Song, khi không đủ điều kiện để thực hiện tiếp hợp đồng mua bán đất, người mua phải bồi thường..

Tin mới