Hotline: 0942 368 555 Email: [email protected]
Thứ năm, 26/08/2021 09:05 (GMT+7)

Những nơi nào không được phép uống bia, rượu ?

Pháp luật hiện hành quy định những địa điểm không được phép uống bia, rượu.

Hỏi:

Thưa Luật sư, theo quy định của pháp luật hiện hành thì những địa điểm nào không được phép uống rượu, bia ?

Luật sư trả lời:

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có 9 địa điểm sau đây không được phép uống rượu, bia, gồm :

Tại điều 10 của Luật Phòng, chống tác hại rượu, bia năm 2019 có hiệu lực từ ngày 01/01/2020 quy định 06 địa điểm không được uống rượu, bia, gồm: Cơ sở y tế, cơ sở giáo dục trong thời gian giảng dạy, học tập, làm việc; cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi; cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác; cơ sở bảo trợ xã hội; nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội – nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập trong thời gian làm việc, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.

Những nơi nào không được phép uống bia, rượu ?
"Bù khú" trong công viên có thể bị phạt tới 1 triệu kể từ ngày 15/11/2020 (Ảnh minh họa).

Điều 3 Nghị định số 24/2020/NĐ-CP ngày 24/02/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Phòng, chống tác hại rượu, bia có hiệu lực từ ngày 24/02/2020 quy định thêm 03 địa điểm công cộng không được uống rượu, bia, gồm: Công viên, trừ trường hợp nhà hàng trong phạm vi khuôn viên của công viên đã được cấp phép kinh doanh rượu, bia trước ngày Nghị định này có hiệu lực; nhà chờ xe buýt; rạp chiếu phim, nhà hát, cơ sở văn hóa, thể thao trong thời gian tổ chức các hoạt động theo chức năng, nhiệm vụ và công năng sử dụng chính của các địa điểm này, trừ trường hợp tổ chức các lễ hội ẩm thực, văn hóa có sử dụng rượu, bia..

Tại Nghị định số 117/2020/NĐ-CP ngày 28/9/2020 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế, trong đó có quy định về xử phạt hành chính liên quan đến sử dụng rượu bia. Theo quy định tại điểm a Khoản 2 Điều 30 Nghị định 117/2020/NĐ-CP có quy định “Uống rượu, bia tại địa điểm không được uống rượu, bia theo quy định của pháp luật” sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng./.

Cùng chuyên mục

Tin mới

Kiến nghị cấm cá nhân môi giới bất động sản độc lập: "Cò mồi" sắp hết thời chụp giật, trốn thuế, thổi giá gây sốt đất?
Bộ Xây dựng cho biết đội ngũ môi giới bất động sản hoạt động thiếu chuyên nghiệp, thiếu kiến thức pháp luật căn bản trong lĩnh vực này còn thấp, nặng tính "chụp giật", kiếm lời, gây thiệt hại cho khách hàng dẫn đến tình trạng khiếu kiện kéo dài.