Hotline: 0942 368 555 Email: [email protected]
Thứ hai, 25/09/2023 12:45 (GMT+7)

Khám sức khỏe định kỳ có được thanh toán BHYT?

Theo dõi GĐ&PL trên

Theo quy định hiện nay, khi đi khám sức khỏe định kỳ thì có được thanh toán bảo hiểm y tế (BHYT) không?

Khám sức khỏe định kỳ có được thanh toán BHYT?
Ảnh minh họa.

Liên quan đến vấn đề này, theo BHXH Việt Nam, theo quy định tại khoản 3, Điều 23, Luật BHYT, chi phí khám sức khỏe định kỳ thuộc một trong các trường hợp không được hưởng BHYT.

Tại Điều 21, Luật BHYT quy định, người tham gia BHYT được Quỹ BHYT chi trả các chi phí khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng khi không may ốm đau và chi phí khám thai định kỳ, sinh con.

Ngoài khám sức khỏe, có 11 trường hợp khác không được hưởng BHYT dù đi khám chữa bệnh đúng tuyến gồm:

- Chi phí trong trường hợp khám bệnh để sàng lọc, chẩn đoán sớm một số bệnh; khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con; vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên... mà đã được ngân sách Nhà nước chi trả (tại khoản 1, Điều 21, Luật BHYT);

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ;

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 06 tuổi;

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa;

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng;

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác;

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần;

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Cùng chuyên mục

Vì sao TPHCM xuất hiện mưa đá?
“Mưa đá ở miền Nam ít hơn các tỉnh phía Bắc vì địa hình phía Nam bằng phẳng. Một vài năm thì TPHCM mới có mưa đá một lần”- nguyên Phó trưởng phòng dự báo Đài Khí tượng Thủy văn khu vực Nam bộ cho biết.

Tin mới

Vì sao TPHCM xuất hiện mưa đá?
“Mưa đá ở miền Nam ít hơn các tỉnh phía Bắc vì địa hình phía Nam bằng phẳng. Một vài năm thì TPHCM mới có mưa đá một lần”- nguyên Phó trưởng phòng dự báo Đài Khí tượng Thủy văn khu vực Nam bộ cho biết.