Hotline: 0942 368 555 Email: giadinhphapluatvn@gmail.com
Thứ ba, 25/04/2017 20:33 (GMT+7)

Xe ô tô chở quá số người quy định phạt bao nhiêu tiền?

Chị L.Thành (Thanh Xuân, Hà Nội): Nhà tôi có 1 chiếc xe ô tô 4 chỗ để đi lại. Có người bạn mượn xe nhưng chở tới 6 người, nếu bị phát hiện chở quá số người quy định thì bị phạt bao nhiêu tiền?

Chị L.Thành thân mến, hành vi chở quá người cho phép đối với người điều khiển ô tô được quy định tại Khoản 2, Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP như sau:

Chở quá số người quy định trên ô tô khách có thể bị phạt lên tới 40 triệu đồng.

"Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Khoản 4 Điều này."

Ngoài ra, các trường hợp vi phạm sẽ bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 1 tháng đến 3 tháng (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 3 tháng đến 5 tháng (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện)".

Như vậy, nếu là ô tô con, chở vượt 1 người so với quy định đã có thể bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng/ người vượt. Xe của chị là xe 4 chỗ, nếu chở vượt quá 2 người lớn trên xe, có thể sẽ bị phạt đến 1,2 triệu đồng. Rất mong chị cân nhắc khi cho mượn xe khi người mượn không có ý thức tuân thủ theo đúng luật. Việc chở người vượt quá quy định không chỉ ảnh hưởng đến chị khi xe bị phát hiện vượt quá mà còn ảnh hưởng đến an toàn của những người ngồi trên xe khi lưu hành vượt quá số người quy định.

Thân mến!

PV/NĐT

Cùng chuyên mục

Ở nhà làm nội trợ cũng được hưởng lương hưu
Tôi năm nay 30 tuổi, sau khi sinh cháu thứ 2, tôi không còn đi làm nữa mà ở nhà nội trợ. Vậy tôi muốn hỏi làm thế nào để ở nhà làm nội trợ vẫn được hưởng lương hưu? Chị V.A. (Tuyên Quang) hỏi.
Cổ phần là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng?
Tôi hiện đang là cổ đông kiêm Giám đốc của công ty cổ phần. Vậy số cổ phần và cổ tức hàng năm của tôi nhận được có phải là tài sản chung của vợ chồng không? Nếu ly hôn thì tài sản đó có phải phân chia không? Bạn đọc P.M.H hỏi.

Tin mới

Covid 19, tiền mặt và tương lai của thanh toán online
Theo nghiên cứu của Đại học New York (Mỹ), trên mỗi đồng tiền mặt có khoảng 3.000 vi khuẩn khác nhau sinh sống, tiềm ẩn nguy cơ gây các bệnh truyền nhiễm. Trong khi đó, virus gây ra Covid-19 có thể tồn tại ngoài vật chủ tới 9 ngày.