Hotline: 0942 368 555 Email: giadinhphapluatvn@gmail.com
Thứ tư, 17/01/2018 09:00 (GMT+7)

Mang thai khi chưa đủ 18 tuổi có được kết hôn không?

Nam, nữ chỉ được kết hôn khi: nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Đây là một điều kiện bắt buộc và không có ngoại lệ.

Hỏi: Tôi và bạn gái yêu nhau đã lâu. Hiện, bạn gái tôi đang mang thai nhưng cô ấy chưa đến 18 tuổi. Vậy chúng tôi có thể kết hôn không?

Trả lời: Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

"1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên; b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định; c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự; d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính".

Như vậy, nam, nữ chỉ được kết hôn khi: nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên. Đây là một điều kiện bắt buộc và không có ngoại lệ. Do đó, dù bạn gái đã mang thai nhưng nếu chưa đủ tuổi kết hôn thì hai người vẫn không thể đăng ký kết hôn với nhau.

PV

Cùng chuyên mục

Ở nhà làm nội trợ cũng được hưởng lương hưu
Tôi năm nay 30 tuổi, sau khi sinh cháu thứ 2, tôi không còn đi làm nữa mà ở nhà nội trợ. Vậy tôi muốn hỏi làm thế nào để ở nhà làm nội trợ vẫn được hưởng lương hưu? Chị V.A. (Tuyên Quang) hỏi.
Cổ phần là tài sản chung hay tài sản riêng của vợ chồng?
Tôi hiện đang là cổ đông kiêm Giám đốc của công ty cổ phần. Vậy số cổ phần và cổ tức hàng năm của tôi nhận được có phải là tài sản chung của vợ chồng không? Nếu ly hôn thì tài sản đó có phải phân chia không? Bạn đọc P.M.H hỏi.

Tin mới

Covid 19, tiền mặt và tương lai của thanh toán online
Theo nghiên cứu của Đại học New York (Mỹ), trên mỗi đồng tiền mặt có khoảng 3.000 vi khuẩn khác nhau sinh sống, tiềm ẩn nguy cơ gây các bệnh truyền nhiễm. Trong khi đó, virus gây ra Covid-19 có thể tồn tại ngoài vật chủ tới 9 ngày.