Hotline: 0942 368 555 Email: [email protected]
Thứ sáu, 25/02/2022 07:15 (GMT+7)

Chủ nhà đuổi người thuê nhà nhiễm Covid-19 ra ngoài liệu có phạm luật?

Từ sau vụ nam sinh F0 bị chủ nhà đuổi khỏi phòng trọ, rất nhiều người quan tâm đến vấn đề bảo vệ quyền lợi của người thuê nhà khi bị nhiễm Covid-19.

Trước tình hình dịch bệnh Covid-19 đang ngày càng lan rộng trên thế giới, nhiều vấn đề nổi bật được đặt ra liên quan đến quyền của người bị nhiễm Covid-19. Trong đó, vụ việc nam thanh niên bị F0 phải ra khỏi nhà trọ ngay trong đêm là một trong số ít những vấn đề nổi cộm được nhiều người quan tâm.

tm-img-alt

Trao đổi với PV, Luật sư Phùng Thị Hương Lan (Công ty Luật TNHH Quốc tế Nam Thái - Đoàn LS TP Hà Nội) đã có những phân tích và đưa ra hướng giải quyết hợp lý.

Bà Phùng Thị Hương Lan nói: “Trước hết, phải khẳng định việc nam thanh niên nhiễm Covid-19 đang sống tại nhà của chủ trọ, đóng tiền thuê hàng tháng thì giữa chủ nhà trọ và nam thanh niên này đang xác lập hợp đồng thuê nhà”.

Chủ nhà đuổi người thuê nhà nhiễm Covid-19 ra ngoài liệu có phạm luật? - Ảnh 1.
LS Phùng Thị Hương Lan (Công ty Luật TNHH Quốc tế Nam Thái - Đoàn LS TP Hà Nội).

Theo điều 132 Luật nhà ở năm 2014 quy định vệc Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở và điều 428 Bộ luật dân sự 2015 quy định về Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng, trong trường hợp chủ trọ đuổi nam thanh niên mắc Covid 19 ra khỏi nhà mà không có thông báo từ trước nghĩa là chủ nhà trọ đã đơn phương chấm dứt hợp đồng giữa hai bên mà không có lý do chính đáng.

Chủ nhà trọ đã vi phạm quy định của pháp luật và phải chịu hậu quả pháp lý, bồi thường thiệt hại theo mức thiệt hại thực tế xảy ra cho nam thanh niên trên.

Để đảm bảo được quyền lợi cho bản thân, nam thanh niên bị mắc Covid-19 này cần liên hệ ngay với chính quyền địa phương sở tại (cán bộ y tế phường, cảnh sát khu vực) để được can thiệp, hướng dẫn xử lý.

Trong trường hợp cơ sở y tế đã yêu cầu nam thanh niên này cách ly tại nhà, có quyết định cách ly của cơ quan cảnh sát khu vực, nhưng chủ nhà trọ vẫn yêu cầu nam thanh niên này ra khỏi nhà thì chủ nhà trọ có thể bị xử lý hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về Vi phạm quy định khác về y tế dự phòng: “Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi không chấp hành các biện pháp phòng, chống dịch bệnh truyền nhiễm theo yêu cầu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền, trừ các trường hợp quy định tại các điều 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 và 13 Nghị định này.”

Nhằm ngăn chặn sự lây lan của bệnh viêm đường hô hấp cấp, Cục y tế dự phòng đã đưa ra hướng dẫn cụ thể về việc cách ly y tế đối với những người mắc Covid 19. Tuy nhiên, chưa có quy định cụ thể hay bất cứ một chế tài nào liên quan đến việc chủ nhà trọ không cho người bị F0 tiếp tục cư trú trong thời gian đợi hướng dẫn của cơ sở y tế và chính quyền địa phương.

Cùng chuyên mục

Mức đóng, hưởng BHYT học sinh, sinh viên năm học 2022-2023
Trong lộ trình thực hiện bảo hiểm y tế toàn dân, nhóm đối tượng học sinh, sinh viên được đặc biệt quan tâm và tiếp tục được lựa chọn là nhóm đối tượng cần sớm được bao phủ BHYT. Vậy, mức đóng, hưởng BHYT học sinh, sinh viên năm học 2022-2023 thế nào?
Thời hạn lĩnh thưởng vé số sau khi trúng là bao lâu?
Nếu đang sở hữu những tấm vé số trúng thưởng trong tay, bên cạnh việc cất giữ cho vé số không bị rách, nát. Thì bạn cũng cần chú ý thời hạn nhận thưởng của chúng. Bởi nếu để quá hạn, bạn sẽ bỏ lỡ cơ hội nhận thưởng, điều đó quả thực vô cùng đáng tiếc.

Tin mới