Thứ Năm , 10:01, Ngày 24/10/2019

Gia đình và pháp luật

TPCN Phụ khoa Nữ Oa quảng cáo nhập nhèm, gây hiểu nhầm là thuốc?

Đông y Vũ Đức ngang nhiên sử dụng hình ảnh của nhiều bác sỹ để quảng cáo viên đặt phụ khoa Nữ Oa, quảng cáo sản phẩm gây hiểu lầm là thuốc chữa bệnh trái quy định.
Theo đó ghi nhận thực tế của PV thời điểm tháng 7/2019 cho thấy, trang web https://phukhoanuoa.com/ đã được đăng ký pháp nhân của Công ty CP đông dược Vũ Đức (mã số thuế: 0315416019, địa chỉ: 90/14/33 Trần Văn Ơn, phường Tân Sơn Nhì, quận Tân phú, TP. Hồ Chí Minh) ngang nhiên sử dụng hình ảnh của nhiều bác sỹ, nhân viên y tế để quảng cáo sản phẩm viên đặt phụ khoa Nữ Oa có dấu hiệu vi phạm quy định hiện hành. 

Đông Y Vũ Đức quảng cáo viên đặt phụ khoa trái quy định. 

Cụ thể đông y Vũ Đức đăng tải hình ảnh cùng chú thích “tiến sỹ – bác sĩ Nguyễn Thị Vân Anh, Trưởng Khoa Nội – Bệnh viện y học cổ truyền trung ương khuyên dùng phụ khoa Nữ Oa. Thạc sỹ - bác sỹ - Nguyễn Thái Hà, nguyên trưởng khoa khám bệnh CK II BV Từ Dũ khuyên dùng sản phẩm phụ khoa Nữ Oa. Phó giáo sư - tiến sỹ - bác sỹ Lưu Thị Hồng, Tổng thư ký hội Phụ Sản Việt Nam giải đáp thắc mắc về cơ chế phụ khoa Nữ Oa”. 

Việc đông y Vũ Đức sử dụng hình ảnh của các bác sỹ nhằm mục đích tung hô viên đặt phụ khoa Nữ Oa, khuyên người tiêu dùng sử dụng sản phẩm chỉ là TPCN này giúp tăng thêm độ tin cậy đáng kể đối với người bệnh. Tuy nhiên hành vi trên không được pháp luật cho phép. 
Bởi hiện nay Bộ Y tế nghiêm cấm các doanh nghiệp sử dụng, lợi dụng danh nghĩa, địa vị, uy tín, thư tín của tổ chức y tế, cán bộ y tế để quảng cáo sản phẩm thực phẩm chức năng (PCN). Cụ thể tại Điều 3, Thông tư 08/2013/TT – BYT về hành vi “Quảng cáo thực phẩm chức năng có tác dụng như thuốc chữa bệnh” nêu rõ: “Nghiêm cấm các doanh nghiệp sử dụng, lợi dụng danh nghĩa, biểu tượng, hình ảnh, địa vị, uy tín, thư tín của tổ chức y tế, cán bộ y tế để quảng cáo thực phẩm, thực phẩm chức năng”. 
Nghị định số 158/2013 NĐCP của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hoá, thể thao, du lịch và quảng cáo cũng quy định: “Quảng cáo thực phẩm dưới hình thức các bài viết của bác sỹ, dược sỹ, nhân viên y tế có nội dung mô tả thực phẩm có tác dụng điều trị bệnh; sử dụng hình ảnh, uy tín, thư tín của các đơn vị y tế, nhân viên y tế, thư cảm ơn của bệnh nhân để quảng cáo thực phẩm; Quảng cáo thực phẩm chức năng gây hiểu nhầm có tác dụng như thuốc chữa bệnh”, sẽ bị phạt tiền từ 20 – 30 triệu đồng. 
Không chỉ sử dụng trái phép hình ảnh bác sỹ để quảng cáo viên đặt phụ khoa Nữ Oa, trang web của đông y Vũ Đức còn “đánh liều” miêu tả công dụng sản phẩm như thuốc, dễ khiến người tiêu dùng hiểu nhầm đây là thuốc chữa bệnh bằng cụm từ "điều trị" được lặp lại nhiều lần. 
“Điều trị viêm ngứa âm đạo, điều trị viêm lộ tuyến, viêm cổ tử cung”, “Điều trị bệnh viêm nhiễm phụ khoa” bất chấp thực tế sản phẩm phụ khoa Nữ Oa chỉ là TPCN có tác dụng hỗ trợ điều trị và hoàn toàn không thể thay thế được thuốc chữa bệnh theo quy định. 
Cục An toàn thực phẩm (Bộ Y tế) cần sớm vào cuộc kiểm tra, xử lý những dấu hiệu vi phạm trong quảng cáo viên đặt phụ khoa Nữ Oa. Về phần mình, người tiêu dùng cũng tỉnh táo để có sự nhìn nhận chính xác về tác dụng thật sự của sản phẩm thay vì bị mê hoặc bởi những tung hô “trên trời” của doanh nghiệp phân phối viên đặt phụ khoa Nữ Oa. 
Tòa soạn sẽ tiếp tục thông tin đến bạn đọc nội dung này.
PV

Nguồn : Khỏe 365

Tin Liên quan

Tags : phụ khoa quảng cáo TPCN

Tin Bảo vệ NTD tiếp theo

Tin Bảo vệ NTD mới nhất