Thứ Ba , 01:28, Ngày 16/07/2019

Gia đình và pháp luật

Hà Đông: Hàng loạt phòng khám, nhà thuốc vi phạm về biển hiệu?

Rất nhiều phòng khám, nhà thuốc không ghi đầy đủ giấy phép, bác sĩ, dược sĩ chịu trách nhiệm là ai…trên biển hiệu thế nhưng vẫn “vô tư” hoạt động trên địa bàn quận Hà Đông (Hà Nội).

Đi dọc trục đường phố chính, khu đông dân cư, ở một số phường như: Tô Hiệu, Phú La, Nguyễn Trãi, La Khê, … PV phát hiện rất nhiều phòng khám, nhà thuốc trên biển hiệu không hề ghi giấy phép hoạt động.

 

Có thể kể đến như: Nha khoa quốc tế Moon (187 Tô Hiệu), Nha khoa thẩm mỹ Vũ Diệp (150 Tô Hiệu), Nha khoa Việt Nhật (Lô A20 Tô Hiệu), Nhà thuốc Đại học Dược Hà Nội (số 35 đường Bà Triệu), Phòng khám đa khoa Châu Âu (số 8A, phố Bà Triệu), Phòng khám nhi ( Tầng 1 - CT1 - Khu đô thị Văn Khê - La Khê)….

Những phòng khám này có một đặc điểm dễ nhận thấy là biển quảng cáo cỡ lớn, trên biển ghi rõ dịch vụ khám chữa bệnh nhưng tuyệt nhiên lại không hề ghi số giấy phép hoạt động do Sở Y tế cấp.

Sau đây là một số hình ảnh phóng viên ghi nhận được ngày 12/6/2019:

Những nhà thuốc này có giấy phép hoạt động hay không?

Phòng khám chuyên khoa nhi Văn Phú (Số nhà 04/BT- Khu đô thị Văn Phú - phường Phú La - quận Hà Đông).

Nha khoa thẩm mỹ Vũ Diệp (150 Tô Hiệu) hoạt động trên biển không ghi giấy phép.

Phòng khám Nha khoa Việt Nhật có biển bảng lớn nhưng trên biển bảng không ghi số giấy phép hoạt động theo quy định của Bộ Y tế.

Y tế là một ngành đặc biệt, liên quan trực tiếp đến sức khỏe và tính mạng con người nên đòi hỏi phải quản lý chặt chẽ, không thể buông lỏng. Do vậy, đề nghị UBND quận Hà Đông, Sở Y tế Hà Nội vào cuộc thanh kiểm tra những cơ sở trên về thực hiện quy định nội dung biển hiệu và giấy phép hoạt động.

Chúng tôi sẽ tiếp tục thông tin đến bạn đọc.

Theo Điều 41 Nghị định số 109/2016/NĐ-CP, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh sau khi được cấp giấy phép hoạt động phải có biển hiệu theo quy định của pháp luật về biển hiệu, không sử dụng biểu tượng chữ thập đỏ trên biển hiệu và có đủ các thông tin cơ bản sau đây:

1. Tên đầy đủ của cơ sở, số giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh.

2. Địa chỉ của cơ sở ghi trong giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh; số điện thoại.

3. Thời gian làm việc hằng ngày.

Nếu vi phạm có thể bị phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 29 Nghị định số 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế.

Vũ Thắm

Nguồn : Khỏe 365

Tin Liên quan

Tags : phòng khám biển hiệu hà đông nhà thuốc

Tin Doanh nghiệp tiếp theo

Tin Doanh nghiệp mới nhất